messenger

Chat Face

zalo

Chat Zalo

phone

Phone

Gọi ngay: 0522337799

DJI Zenmuse L3

MSP: SA22CA0D2AE72

- Đại lý phân phối sản phẩm DJI chính hãng

- Đầy đủ linh kiện, phụ kiện

- Bảo hành uy tín, giấy tờ rõ ràng

- Đội ngũ nhân viên tư vấn chuyên nghiệp, tận tình

Giá sản phẩm:

310.260.000đ

Số lượng

sundrone

Đổi trả trong 2 ngày do lỗi nhà sản xuất.

sundrone

Đối với linh/phụ kiện quý khách hàng vui lòng yêu cầu nhân viên kiểm tra vận hành trước khi rời khỏi cửa hàng

sundrone

SunDrone là đơn vị hàng đầu về chất lượng, chúng tôi cam đoan khách hàng sẽ được phục vụ tốt nhất và sản phẩm chất lượng nhất khi lựa chọn SunDrone

Tổng quan

DJI Zenmuse L3 là cảm biến LiDAR hàng không tích hợp RGB, độ chính xác cm, quét xa, IP54, giải pháp tối ưu cho đo đạc, xây dựng, năng lượng và lâm nghiệp.

Bạn đã bao giờ phải đối mặt với thách thức khảo sát những khu vực có thảm thực vật dày đặc, nơi các phương pháp truyền thống tỏ ra kém hiệu quả và tốn kém? Hay bạn đang tìm kiếm một giải pháp giúp tăng tốc độ thu thập dữ liệu địa không gian trên quy mô lớn mà không phải hy sinh độ chính xác?

DJI đã lắng nghe những trăn trở đó của cộng đồng chuyên gia và cho ra đời Zenmuse L3.

Với tầm nhìn thiết kế "Nhìn Xuyên Thấu, Đo Đạc Tầm Xa, Chính Xác", Zenmuse L3 không chỉ là một bản nâng cấp. Đây là một hệ thống LiDAR hàng không thế hệ mới, tích hợp LiDAR tầm xa, camera RGB 100MP kép và hệ thống định vị quán tính (IMU) siêu chính xác.

Chúng ta sẽ cùng khám phá mọi khía cạnh của Zenmuse L3, từ thông số kỹ thuật, lợi ích thực tiễn, so sánh trực tiếp với Zenmuse L2, và quan trọng nhất là trả lời câu hỏi: "Liệu đây có phải là khoản đầu tư xứng đáng cho doanh nghiệp của bạn?"

1. Thông số kỹ thuật của Zenmuse L3

Để hiểu rõ sức mạnh của Zenmuse L3, trước tiên hãy cùng xem qua những thông số kỹ thuật ấn tượng được DJI công bố. Đây chính là nền tảng tạo nên sự khác biệt của thiết bị này trong các ứng dụng thực tế.

HẠNG MỤC THÔNG SỐ
Trọng lượng 1.60 kg (không bao gồm đầu nối gimbal đơn)
Kích thước 192 × 162 × 202 mm
Chuẩn bảo vệ IP54 – Chống bụi và tia nước bắn từ mọi hướng
Nhiệt độ hoạt động -20°C đến 50°C (-4°F đến 122°F)
Nhiệt độ lưu trữ -40°C đến 70°C (-40°F đến 158°F)
Bước sóng LiDAR 1535 nm (LiDAR tầm xa)
Tầm đo tối đa 950 m @ 10% độ phản xạ, 100 klx
Số phản hồi (Returns) Tối đa 16 phản hồi mỗi xung
Camera RGB Camera kép (Dual RGB) – Tổng 100 MP
Tương thích Drone DJI Matrice 400 (qua đầu nối gimbal đơn)

2. Tính năng nổi bật & Lợi ích trong ứng dụng thực tế

 

Thông số chỉ là một phần của câu chuyện. Điều thực sự quan trọng là những tính năng này mang lại lợi ích gì cho công việc hàng ngày của bạn. Từ kinh nghiệm của chúng tôi, đây là những điểm tạo nên giá trị thực sự của L3.

2.1. Khả năng "nhìn xuyên" thảm thực vật với 16 phản hồi

Đây là một bước tiến vượt bậc so với các thế hệ trước. Mỗi tia laser phát ra có thể ghi nhận tới 16 lần phản hồi khi xuyên qua các lớp vật thể.

  • Trong thực tế, điều này có nghĩa là gì? Khi bay quét trên một khu rừng rậm, tia laser của L3 có khả năng xuyên qua nhiều tầng lá cây, cành cây và cuối cùng chạm tới mặt đất. Kết quả là bạn thu được một mô hình địa hình số (DTM) cực kỳ chính xác bên dưới lớp phủ thực vật, một nhiệm vụ gần như bất khả thi với phương pháp chụp ảnh quang học (photogrammetry).
  • Case study thực tế: Các dự án khảo sát địa hình phục vụ quy hoạch lâm nghiệp, tính toán trữ lượng carbon, hay thiết kế hạ tầng đi qua vùng cây cối rậm rạp sẽ được hưởng lợi trực tiếp, giảm thiểu sai số và chi phí khảo sát mặt đất.

2.2. Hiệu suất khảo sát vượt trội lên đến 100 km² mỗi ngày

Nhờ khả năng đo xa lên đến 950 m (với mục tiêu có độ phản xạ 10%) cùng tốc độ thu nhận dữ liệu cao, Zenmuse L3 cho phép thu thập điểm LiDAR mật độ lớn ngay cả ở độ cao bay đáng kể.

  • Lợi ích kinh tế: Hiệu suất làm việc cao với khả năng phủ địa hình lên đến 100 km² mỗi ngày giúp giảm số chuyến bay cần thiết, tiết kiệm thời gian, chi phí vận hành, nhân lực và pin. Đối với các đơn vị cung cấp dịch vụ đo đạc – khảo sát, điều này giúp tăng năng suất dự án, tối ưu khai thác thiết bị và nâng cao hiệu quả doanh thu.

2.3. Tích hợp dữ liệu LiDAR và ảnh màu thật độ phân giải siêu cao

Zenmuse L3 không chỉ thu thập đám mây điểm (point cloud), nó còn đồng thời chụp ảnh từ hệ thống camera kép 100MP. Dữ liệu này được đồng bộ hoàn hảo, cho phép phần mềm DJI Terra tạo ra các đám mây điểm được tô màu chân thực (colored point clouds).

  • Ứng dụng: Việc nhận dạng đối tượng (cột điện, tòa nhà, loại cây) và phân tích trở nên trực quan hơn bao giờ hết. Các mô hình 3D, mô hình thông tin công trình (BIM), và bản đồ GIS không chỉ chính xác về mặt hình học mà còn sống động, dễ hiểu cho cả những người không chuyên về kỹ thuật.

3. Ứng dụng & Đối tượng sử dụng

Với những năng lực trên, Zenmuse L3 là công cụ được thiết kế cho các nhiệm vụ chuyên biệt và đòi hỏi cao:

  • Khảo sát địa lý & môi trường: Lập bản đồ địa hình vùng rừng núi, theo dõi sạt lở, quản lý tài nguyên nước, khảo sát đa dạng sinh học.
  • Kiểm tra hạ tầng & đô thị: Kiểm tra đường dây điện cao thế (bay ở khoảng cách an toàn), lập mô hình 3D thành phố, kiểm định cầu, giám sát tiến độ xây dựng các công trình quy mô lớn.
  • Khai khoáng & quản lý tài sản: Tính toán khối lượng đào đắp, khảo sát vách mỏ đứng, quản lý an toàn khu vực khai thác.

Đối tượng phù hợp nhất: Các doanh nghiệp dịch vụ khảo sát chuyên nghiệp, công ty xây dựng và hạ tầng lớn, viện nghiên cứu, và các cơ quan chính phủ về quản lý tài nguyên, môi trường.

Khi nào bạn chưa cần đến Zenmuse L3?

Mặc dù L3 rất mạnh mẽ, nó không phải là lựa chọn cho tất cả mọi người. Bạn nên cân nhắc nếu:

  • Nhu cầu khảo sát quy mô nhỏ: Các dự án dưới 50ha, địa hình trống trải, không có thảm thực vật dày.
  • Ngân sách hạn chế: Chi phí đầu tư cho L3 và drone tương thích (Matrice 400) là rất lớn.
  • Không yêu cầu khả năng xuyên tán lá: Nếu công việc của bạn chủ yếu là lập bản đồ hiện trạng bề mặt, các giải pháp như Zenmuse P1 hoặc L2 có thể đã đủ dùng.

4. So sánh nhanh: Zenmuse L3 vs. Zenmuse L2

 Zenmuse L3

So sánh Zenmuse L3 vs. Zenmuse L2

Đây là câu hỏi mà rất nhiều người quan tâm: "Tôi có nên nâng cấp từ L2 lên L3 không?". Bảng so sánh và phân tích dưới đây sẽ giúp bạn có câu trả lời.

TÍNH NĂNG ZENMUSE L3 ZENMUSE L2
Bước sóng LiDAR 1535 nm (Tầm xa) 905 nm
Tầm đo tối đa 950 m (@10% phản xạ) 250 m (@10% phản xạ)
Số phản hồi tối đa 16 5
Camera RGB Dual 100 MP 4/3 CMOS, 20 MP
Hiệu suất (ước tính) 100 km²/ngày 2.5 km²/chuyến bay

4.1. Khi nào nên chọn Zenmuse L3?

Bạn nên đầu tư vào L3 nếu công việc của bạn có ít nhất một trong các yếu-tố sau:

  • Khảo sát quy mô cực lớn: Các dự án hàng trăm, hàng nghìn hecta.
  • Yêu cầu xuyên tán lá cây dày đặc: Khảo sát địa hình rừng nguyên sinh, rừng trồng lâu năm.
  • Cần mô hình 3D màu sắc nét, chi tiết: Lập mô hình thành phố thông minh, kiểm định di sản, BIM.
  • An toàn là ưu tiên hàng đầu: Khảo sát đường dây điện, vách núi cao, nơi cần giữ khoảng cách an toàn tối đa với đối tượng.

4.2. Khi nào Zenmuse L2 vẫn là lựa chọn tối ưu?

Zenmuse L2 vẫn là một hệ thống LiDAR cực kỳ mạnh mẽ và hiệu quả về chi phí cho các nhu-cầu:

  • Khảo sát quy mô vừa và nhỏ: Các dự án khu đô thị, khu công nghiệp, nông trại.
  • Thảm thực vật không quá dày: Vùng đồi cây bụi, rừng thưa.
  • Ngân sách đầu tư hợp lý hơn: Chi phí cho L2 thấp hơn đáng kể so với L3.

5. Giá tham khảo & Chi phí đầu tư (ROI)

 Zenmuse L3

Các sản phẩm cấp doanh nghiệp (Enterprise) của DJI như Zenmuse L3 thường không có mức giá niêm yết cố định. Giá cuối cùng phụ thuộc vào nhà phân phối, các gói hỗ trợ, và phụ kiện đi kèm.

Tuy nhiên, khi xem xét đầu tư, bạn cần tính đến Tổng chi phí sở hữu (TCO), bao gồm:

  • Chi phí ban đầu: Thiết bị Zenmuse L3, drone Matrice 400, pin, trạm sạc.
  • Chi phí phần mềm: Bản quyền phần mềm xử lý dữ liệu như DJI Terra.
  • Chi phí vận hành & bảo trì: Bảo dưỡng định kỳ, thay thế cảm biến nếu có hư hỏng.

Cách tính ROI (Tỷ suất hoàn vốn) đơn giản: Hãy ước tính số km² bạn có thể khảo sát mỗi ngày với L3, nhân với đơn giá dịch vụ của bạn. So sánh doanh thu tiềm năng này với tổng chi phí đầu tư để thấy được thời gian hoàn vốn. Hiệu suất vượt trội của L3 thường giúp rút ngắn đáng kể thời gian này so với các giải pháp cũ.

6. Hướng dẫn chuẩn bị & sử dụng để đạt hiệu quả cao

 Zenmuse L3

Sở hữu một công cụ mạnh mẽ là một chuyện, khai thác tối đa sức mạnh của nó lại là chuyện khác. Dưới đây là một vài lưu ý từ kinh nghiệm thực chiến:

  • Chuẩn bị trước chuyến bay: Luôn kiểm tra firmware của drone và cảm biến đã được cập nhật phiên bản mới nhất. Lập kế hoạch bay (flight plan) chi tiết trên DJI Pilot 2, thiết lập độ cao, tốc độ bay và độ chồng lấp (overlap) phù hợp với yêu cầu mật độ điểm của dự án.
  • Trong quá trình bay: Theo dõi trạng thái hoạt động của LiDAR trong thời gian thực qua tính năng Point Cloud LiveView để đảm bảo dữ liệu đang được thu thập đúng cách.
  • Bảo dưỡng sau khi bay: Vệ sinh ống kính camera và cửa sổ phát laser của LiDAR bằng dụng cụ chuyên dụng. Bảo quản thiết bị trong hộp chống sốc, tránh môi trường ẩm ướt hoặc nhiệt độ quá cao.
  • Tuân thủ quy định: Luôn tuân thủ các quy định bay của địa phương, đặc biệt khi hoạt động gần các khu vực nhạy cảm như sân bay, hạ tầng quan trọng hoặc khu quân sự.

7. Mua Zenmuse L3 ở đâu uy tín?

 Zenmuse L3

Sundrone địa chỉ cung cấp DJI  Zenmuse L3 với giá cực tốt

Việc đầu tư vào một hệ thống đắt tiền như Zenmuse L3 đòi hỏi bạn phải chọn một đối tác đáng tin cậy, không chỉ bán hàng mà còn đồng hành cùng bạn.

Tiêu chí chọn nhà phân phối:

  • Là nhà phân phối chính hãng được DJI Enterprise ủy quyền.
  • Có đội ngũ kỹ thuật am hiểu sâu về sản phẩm để tư vấn, demo và đào tạo.
  • Cung cấp dịch vụ bảo hành, bảo trì chuyên nghiệp.
  • Hỗ trợ về phần mềm bản quyền và quy trình xử lý dữ liệu.

Tại Việt Nam, Sundrone tự hào là một trong những đơn vị đáp ứng đầy đủ các tiêu chí trên. Chúng tôi không chỉ cung cấp thiết bị, mà còn mang đến giải pháp toàn diện từ tư vấn, đào tạo chuyển giao công nghệ đến hỗ trợ kỹ thuật trọn đời.

DJI Zenmuse L3 không phải là một bản cập nhật đơn thuần, mà là một tuyên ngôn về công nghệ, một công cụ được sinh ra để giải quyết những bài toán khó khăn nhất trong ngành khảo sát địa không gian. Với khả năng đo tầm xa, xuyên thảm thực vật vượt trội và hiệu suất đáng kinh ngạc, nó mở ra những cơ hội mới và định nghĩa lại tiêu chuẩn về hiệu quả và độ chính xác.

Đây là một khoản đầu tư lớn, nhưng với những doanh nghiệp có tầm nhìn và quy mô dự án phù hợp, giá trị mà L3 mang lại về thời gian, chi phí và chất lượng dữ liệu là không thể phủ nhận.

Nếu bạn đang xem xét đầu tư vào hệ thống LiDAR chuyên nghiệp DJI Zenmuse L3 và muốn được tư vấn chi tiết, phù hợp với quy mô và yêu cầu cụ thể của mình, đừng ngần ngại liên hệ với Sundrone. Chúng tôi sẵn sàng thực hiện khảo sát nhu cầu, demo thiết bị và gửi báo giá chi tiết mà không có bất kỳ ràng buộc nào.

Thông Số Kỹ Thuật

+

1. Thông số cơ bản của Zenmuse L3

Độ chính xác của hệ thống đám mây điểm
Ở độ cao bay 120m:
Độ chính xác theo phương thẳng đứng: 3 cm (RMSE)
Độ chính xác theo phương ngang: 4 cm (RMSE)
Ở độ cao bay 300m:
Độ chính xác theo phương thẳng đứng: 5 cm (RMSE)
Độ chính xác theo phương ngang: 7,5 cm (RMSE)
Độ dày đám mây điểm
1,2 cm@1σ (độ cao bay thẳng đứng 120m)
2 cm@1σ (độ cao bay thẳng đứng 300m)
Góc nhìn ngang kết hợp (Camera lập bản đồ RGB kép)
 107°
Khoảng cách lấy mẫu mặt đất RGB (GSD)
 Giá trị trung bình: 3 cm (độ cao bay thẳng đứng 300m)
Cân nặng
 1,60 kg (không bao gồm đầu nối gimbal đơn)
Kích thước
 192×162×202 mm (Dài×Rộng×Cao)
Công suất
64 W (thông thường)
100 W (tối đa)
Máy bay được hỗ trợ
 DJI Matrice 400 (yêu cầu bộ kết nối gimbal đơn Zenmuse L3)
Xếp hạng bảo vệ chống xâm nhập
 IP54
Nhiệt độ hoạt động
-20° đến 50°C (-4° đến 122°F)
Nhiệt độ bảo quản
-40° đến 70°C (-40° đến 158°F)

2. LiDAR

Bước sóng laser
1535 nm
Sự phân kỳ của chùm tia laser
0,25 mrad (1/e²)
Kích thước điểm laser
0,25 mrad (1/e²)
Φ 86 mm@300 m (1/e²)
Phạm vi phát hiện
700 m@10% độ phản xạ, 350 kHz
950 m@10% độ phản xạ, 100 kHz
2000 m@80% độ phản xạ, 100 kHz
Phạm vi phát hiện dây
Dây dẫn lõi thép, sợi nhôm 21,6mm: 300 m@100 klx, 350 kHz
Dây dẫn cách điện PVC đen 18,4mm:
100 m@100 klx, 350 kHz
Độ chính xác đo khoảng cách
Độ chính xác tuyệt đối: ±10 mm
Độ lặp lại: < 5 mm (1σ)
Khoảng cách phát hiện hiệu quả tối thiểu
10 m
Tần số phát xung laser
100 kHz, độ cao bay khuyến nghị < 500 m
350 kHz, độ cao bay khuyến nghị < 300 m
1000 kHz, độ cao bay khuyến nghị < 100 m
2000 kHz, độ cao bay khuyến nghị < 50 m
Số lần trả tín hiệu
4, 8, 16 tín hiệu trả về (100 kHz, 350 kHz)
4, 8 tín hiệu trả về (1000 kHz)
4 tín hiệu trả về (2000 kHz)
Tính toán chu kỳ chéo
7 lần
Chế độ quét và trường nhìn
Chế độ quét tuyến tính: Ngang 80°, dọc 3°
Chế độ quét hình sao: Ngang 80°, dọc 80°
Chế độ quét không lặp lại: Ngang 80°, dọc 80°
Phân loại an toàn laser
Loại 1 (IEC 60825-1:2014)

3. Camera lập bản đồ RGB

Cảm biến
4/3 CMOS
Ống kính
Tiêu cự tương đương:28 mm
Góc nhìn: 73,3° (đường chéo), 62° (ngang), 41,2° (dọc)
Khẩu độ: f/2.0-f/11
Cửa chớp
Màn trập cơ học:2-1/1500 giây (f/2.0), 2-1/2000 giây (f/2.8-f/11)
Số lần chụp: 500.000
Màn trập điện tử: 2-1/16000 giây
Kích thước ảnh
100 MP:12288×8192
25 MP: 6144×4096
Khoảng thời gian chụp ảnh tối thiểu
JPEG:
25 MP: 0,5 giây
100 MP: 1 giây
RAW hoặc JPEG + RAW:
1,2 giây
Thông số kỹ thuật video
Định dạng video:MP4 (MPEG-4 HEVC/H.265)
Độ phân giải:
4K: 3840×2160@30fps
FHD: 1920×1080@30fps

4. Hệ thống định vị và định hướng (POS)

Tốc độ cập nhật GNSS
5 Hz
Tỷ lệ cập nhật POS
200 Hz
Lỗi tư thế
Góc lệch hướng (Yaw Angle):0,02° (đã xử lý hậu kỳ, 1σ)
Góc nghiêng/góc xoay (Pitch/Roll Angle): 0,01° (đã xử lý hậu kỳ, 1σ)
Độ chính xác định vị
Độ chính xác theo phương ngang: 1,0 cm + 1 ppm (định vị RTK)
Độ chính xác theo phương dọc: 1,5 cm + 1 ppm (định vị RTK)
Các định dạng dữ liệu chênh lệch PPK được hỗ trợ
DAT: Được tạo ở Chế độ Trạm gốc bởi Trạm đa chức năng D-RTK 3 và D-RTK 2
RINEX: v2.1x, v3.0x
RTCM: v3.0, v3.1, v3.2, v3.3 (giao thức: MSM3, MSM4, MSM5, MSM6, MSM7)
OEM: OEM4, OEM6

5. Gimbal

Bậc tự do
3 trục (nghiêng, xoay, lệch hướng)
Độ chính xác góc
±0,01°
Phạm vi cơ khí
Góc nghiêng dọc (Pitch):-135° đến +73°
Góc nghiêng ngang (Roll): -90° đến +60° Góc nghiêng ngang
(Yaw): -105° đến +105°
Phạm vi điều khiển
Góc nghiêng dọc (Pitch):-120° đến +60° Góc nghiêng
ngang (Yaw): -80° đến +80°
Phương pháp tự kiểm tra
Trục lăn: Không cần tự kiểm tra
Trục lệch hướng: Kiểm tra bằng cách sử dụng điểm dừng giới hạn
Trục nghiêng: Không cần tự kiểm tra
Phương pháp lắp đặt
Đầu nối DJI SKYPORT có thể tháo rời (đầu nối gimbal đơn Zenmuse L3)

6. Lưu trữ dữ liệu

Lưu trữ dữ liệu thô
Ảnh/IMU/Đám mây điểm/GNSS/Tệp hiệu chuẩn
Thẻ nhớ tiêu chuẩn
Thẻ nhớ CFexpress™ Loại B, tốc độ ghi tuần tự 1500 MB/s
Đầu đọc thẻ tiêu chuẩn
Tốc độ đọc/ghi > 900 MB/s

7. Hệ sinh thái phần mềm

Thu thập dữ liệu
DJI Pilot 2
Xử lý dữ liệu
DJI Terra
Ứng dụng dữ liệu
DJI Sửa đổi
Ứng dụng đám mây
DJI FlightHub 2
Định dạng dữ liệu
DJI Terra hỗ trợ xuất mô hình đám mây điểm ở các định dạng sau:
Định dạng đám mây điểm chuẩn: PNTS/LAS/LAZ/PLY/PCD/S3MB.
DJI Modify hỗ trợ nhập mô hình đám mây điểm ở các định dạng sau:
Định dạng đám mây điểm chuẩn: LAS.

TIN TỨC NỔI BẬT

Dịch vụ thuê Matrice 4T chuyên nghiệp, đáp ứng tiêu chuẩn công nghiệp tại Sundrone

Dịch vụ thuê Matrice 4T chuyên nghiệp, đáp ứng tiêu chuẩn công nghiệp tại Sundrone

Cho thuê Matrice 4T chính hãng, camera nhiệt & zoom sắc nét, hỗ trợ trắc địa, cứu hộ. Giá thuê Matrice 4T tối ưu nhất. Liên hệ ngay Sundrone!

Báo giá dịch vụ khảo sát mỏ bằng drone trọn gói

Báo giá dịch vụ khảo sát mỏ bằng drone trọn gói

Dịch vụ khảo sát mỏ bằng drone trọn gói cung cấp bản đồ 3D, mô hình DEM và báo cáo tính toán trữ lượng với sai số dưới 3cm. Liên hệ khảo sát ngay.

Dịch Vụ Giám Sát Công Trình Bằng Drone Trọn Gói

Dịch Vụ Giám Sát Công Trình Bằng Drone Trọn Gói

Cung cấp dịch vụ giám sát công trình bằng drone trọn gói. Cập nhật tiến độ 2D/3D, đo bóc khối lượng chính xác, bao gồm thủ tục xin phép bay. Nhận báo giá ngay.